Hỏi đápNơi trao đổi và phản hồi thông tin giữa Doanh nghiệp và Sở Công Thương

HỎI ĐÁP TRỰC TUYẾN HỎI ĐÁP TRỰC TUYẾN

HỒ SƠ XIN CẤP GIẤY CHỨNG NHẬN ĐỦ ĐIỀU KIỆN KINH DOANH HÓA CHẤT CÓ ĐIỀU KIỆN Người gửi: nguyễn tường vy - Email: tuongvy.namphuong@gmail.com Ngày hỏi: 03/05/2019 - Số điện thoại: 0982679317

Kính gửi Sở Công Thương,

Nếu địa điểm kinh doanh, trụ sở chính không chứa hóa chất thì có cần phải lập bản vẽ tổng thể mặt bằng địa điểm kinh doanh không trong hồ sơ xin cấp không? Do công ty chúng tôi vừa nhận được văn bản yêu cầu bổ sung hồ sơ  có yêu cầu về khoản này. Kinh mong Sở Công Thương giải đáp và hướng dẫn.

Trân trọng!

 

Trả lời câu hỏi

Kính gửi Bà Nguyễn Thị Tường Vy - Công ty TNHH Hóa chất Nam Phương!

Liên quan nội dung vướng mắc về việc lập bản vẽ tổng thể mặt bằng địa điểm kinh doanh tại trụ sở chính doanh nghiệp, Sở Công Thương phản hồi như sau:

Căn cứ Điểm e, Điểm g Khoản 2 Điều 10 Nghị định số 113/2017/NĐ-CP thì tổ chức, cá nhân đề nghị cấp Giấy chứng nhận đủ điều kiện kinh doanh hóa chất sản xuất, kinh doanh có điều kiện trong lĩnh vực công nghiệp phải cung cấp thành phần hồ sơ: "Bản vẽ tổng thể của từng địa điểm kinh doanh", "Bản kê khai thiết bị kỹ thuật, trang bị phòng hộ lao động và an toàn của từng địa điểm kinh doanh", nghĩa là doanh nghiệp phải lập bản vẽ mặt bằng tổng thể, lập Bản kê khai thiết bị tại tất cả các địa điểm đăng ký hoạt động hóa chất, bao gồm cả địa điểm đăng ký làm văn phòng giao dịch (không tồn chứa hóa chất) và địa điểm kho chứa hóa chất.

Đối với hồ sơ đăng ký cấp Giấy chứng nhận đủ điều kiện kinh doanh của Công ty TNHH Hóa chất Nam Phương, đơn vị có đăng ký địa điểm kinh doanh hóa chất tại trụ sở chính doanh nghiệp, địa chỉ số 140 Phan Anh, phường Tân Thới Hòa, quận Tân Phú, thành phố Hồ Chí Minh nhưng chưa lập bản vẽ mặt bằng tổng thể, Bản kê khai thiết bị tại địa điểm này. Bản vẽ tổng thể trụ sở chính (không tồn chứa hóa chất) cần nêu được vị trí, diện tích tổng thể, bố trí các khu chức năng nếu có; đối với Bản kê khai thiết bị tại trụ sở chính (không tồn chứa hóa chất) cần thống kê các trang thiết bị phòng cháy chữa cháy bắt buộc, trang bị phòng hộ lao động an toàn khác nếu có. Đồng thời, đơn vị chưa cung cấp các thành phần hồ sơ đầy đủ, hợp lệ theo quy định tại Khoản 2 Điều 10 Nghị định số 113/2017/NĐ-CP của Chính phủ, do đó Sở Công Thương đã có công văn số 2592/SCT-KTATMT ngày 02 tháng 5 năm 2019 về yêu cầu bổ sung hồ sơ đề nghị cấp Giấy chứng nhận đủ điều kiện kinh doanh hóa chất. Do đó, đơn vị cần thực hiện theo hướng dẫn tại văn bản số 2592/SCT-KTATMT nêu trên.

 

- Người trả lời: Liên thông CTTĐT [10/05/2019]

Một cửa điện tử

Đến tháng 11 Sở Công Thương đã giải quyết

99,96%

hồ sơ đúng hạn
(Ngày cập nhật: 22/11/2019)

DANH MỤC

THÔNG BÁO

Thiết lập dịch vụ công

TIN XEM NHIỀU

CỔNG THÔNG TIN ĐIỆN TỬ

SỞ CÔNG THƯƠNG THÀNH PHỐ HỒ CHÍ MINH

Địa chỉ (Cơ sở 1): 163 Hai Bà Trưng, Quận 3, Thành phố Hồ Chí Minh
Địa chỉ (Cơ sở 2): 61 Lý Tự Trọng, Quận 1, Thành phố Hồ Chí Minh
Website: http://congthuong.hochiminhcity.gov.vn

 

Giấy phép số 17/GP-TTĐT do Sở Thông tin và Truyền thông thành phố Hồ Chí Minh cấp ngày 18 tháng 03 năm 2019

Liên hệ

Điện thoại:(+8428) 38.222.311
Fax:(+8428) 38.221.778
Email: sct@tphcm.gov.vn