Hỏi đápNơi trao đổi và phản hồi thông tin giữa Doanh nghiệp và Sở Công Thương

HỎI ĐÁP TRỰC TUYẾN HỎI ĐÁP TRỰC TUYẾN

Ho so thanh lap VPĐ thuong nhan nuoc ngoai Người gửi: Nguyen Giao Thuy - Email: hourglass999@gmail.com Ngày hỏi: 27/10/2015 - Số điện thoại: 0916118198

Đối với những hồ sơ làm ở các nước có ký hiệp định tương trợ tư pháp với VN thì hồ sơ gốc hoặc hồ sơ có xác nhận gốc của các cơ quan thẩm quyền khi sử dụng để nộp tại VN cho thủ tục thành lập VPDD thì được miễn hợp pháp hóa lãnh sự có đúng không ạ?

Trả lời câu hỏi

Căn cứ khoản a Điều 3 Mục I Thông tư số 11/2006/TT-BTM ngày 28/9/2006 của Bộ Thương mại “hướng dẫn thực hiện Nghị định số 72/2006/NĐ-CP ngày 25/7/2006 của Chính phủ quy định chi tiết Luật Thương mại về Văn phòng đại diện, Chi nhánh của Thương nhân nước ngoài tại Việt Nam” thì “Các giấy tờ do cơ quan nước ngoài có thẩm quyền cấp hay xác nhận đối với hồ sơ Văn phòng đại diện, Chi nhánh theo quy định tại Nghị định số 72/2006/NĐ-CP và hướng dẫn tại Thông tư này phải được hợp pháp hóa lãnh sự theo quy định của pháp luật Việt Nam và dịch ra tiếng Việt; bản dịch, bản sao phải được công chứng theo quy định của pháp luật Việt Nam”. 

Vì vậy, đối với các trường hợp miễn hợp pháp hóa lãnh sự, các giấy tờ nêu trên phải có xác nhận của cơ quan ngoại giao Việt Nam ở trong nước hoặc nước ngoài.

- Người trả lời: Quản trị cổng TTĐT [05/11/2015]

Một cửa điện tử

Đến tháng 7 Sở Công Thương đã giải quyết

100%

hồ sơ đúng hạn
(Ngày cập nhật: 31/01/2019)

DANH MỤC

THÔNG BÁO

Thiết lập dịch vụ công

TIN XEM NHIỀU

CỔNG THÔNG TIN ĐIỆN TỬ

SỞ CÔNG THƯƠNG THÀNH PHỐ HỒ CHÍ MINH

Địa chỉ: 163 Hai Bà Trưng, Quận 3, Thành phố Hồ Chí Minh
Website:http://congthuong.hochiminhcity.gov.vn/

 

Giấy phép số 17/GP-TTĐT do Sở Thông tin và Truyền thông thành phố Hồ Chí Minh cấp ngày 18 tháng 03 năm 2019

Liên hệ

Điện thoại:(+8428)38222311
Fax:(+8428)38221778
Email: sct@tphcm.gov.vn