Hỏi đápNơi trao đổi và phản hồi thông tin giữa Doanh nghiệp và Sở Công Thương

HỎI ĐÁP TRỰC TUYẾN HỎI ĐÁP TRỰC TUYẾN

Tư vấn doanh nghiệp Người gửi: Nguyễn Quốc Toàn - Email: saykorea@gmail.com Ngày hỏi: 15/11/2015 - Số điện thoại: 0908 91 98 94

GPKD Cty tôi có đăng ký nghành nghề Bán buôn sản phẩm thuốc lá , thuốc lào ( Mã nghành 4634), Xin sở công thương tư vấn cho Cty tôi 02 vấn đề sau :

1. Cty tôi mua sợi lá thuốc trong nước( lá thuốc cắt ra sợi) và xuất khẩu đi nước ngoài 

- Cty tôi có chức năng kinh doanh thế này kg?

2. Cty tôi ký HĐ mua sợi lá thuốc ở nước ngoài và xuất thẳng đi sang nước khác ( kg nhập khẩu vào VN) 

- Cty tôi có chức năng kinh doanh thế này kg? 

 

Chân thành cảm ơn 

 

Trả lời câu hỏi

Về câu hỏi 1: Căn cứ Nghị định 67/2013/NĐ-CP của Chính phủ ngày 27/6/2013 QUY ĐỊNH CHI TIẾT MỘT SỐ ĐIỀU VÀ BIỆN PHÁP THI HÀNH LUẬT PHÒNG, CHỐNG TÁC HẠI CỦA THUỐC LÁ VỀ KINH DOANH THUỐC LÁ

- Tại Điều 3, Khoản 3: có giải thích “Thuốc lá sợi” là sản phẩm thuốc lá được sản xuất từ toàn bộ hoặc một phần nguyên liệu thuốc lá và được chế biến dưới dạng sợi thuốc lá dùng để hút tẩu, cuốn điếu để hút, nhai.

- Tại Điều 4, Khoản 2: Thuốc lá thuộc ngành nghề nhà nước hạn chế kinh doanh. Tổ chức, cá nhân sản xuất, mua bán thuốc lá; chế biến nguyên liệu thuốc lá, mua bán nguyên liệu thuốc lá và đầu tư trồng cây thuốc lá phải có giấy phép.

- Tại Điều 9: Điều kiện cấp giấy phép mua bán nguyên liệu thuốc lá , Khoản 1: Doanh nghiệp thành lập theo quy định pháp luật, có đăng ký kinh doanh mặt hàng nguyên liệu thuốc lá.

Vì vậy, doanh nghiệp chỉ có đăng ký kinh doanh có ngành nghề bán buôn sản phẩm thuốc lá, thuốc lào, không phải ngành nghề kinh doanh nguyên liệu thuốc lá; cũng như chưa có Giấy phép mua bán nguyên liệu thuốc lá nên không thể thực hiện chức năng kinh doanh trên.

Về câu hỏi 2: Căn cứ Nghị định 67/2013/NĐ-CP của Chính phủ ngày 27/6/2013 QUY ĐỊNH CHI TIẾT MỘT SỐ ĐIỀU VÀ BIỆN PHÁP THI HÀNH LUẬT PHÒNG, CHỐNG TÁC HẠI CỦA THUỐC LÁ VỀ KINH DOANH THUỐC LÁ

  • Tại Điều 30: Xuất khẩu, nhập khẩu sản phẩm thuốc lá nhằm mục đích thương mại - Khoản 3: Xuất khẩu sản phẩm thuốc lá phải tuân thủ theo nguyên tắc sau:

a) Thương nhân được cấp Giấy phép sản xuất sản phẩm thuốc lá hoặc Giấy phép phân phối sản phẩm thuốc lá hoặc Giấy phép bán buôn sản phẩm thuốc lá được xuất khẩu sản phẩm thuốc lá có nguồn gốc hợp pháp theo quy định của Nghị định này và các quy định của pháp luật khác có liên quan;

b) Trường hợp thương nhân nhận ủy thác xuất khẩu sản phẩm thuốc lá có nguồn gốc hợp pháp từ thương nhân có Giấy phép sản xuất sản phẩm thuốc lá hoặc Giấy phép phân phối sản phẩm thuốc lá hoặc Giấy phép bán buôn sản phẩm thuốc lá thì thương nhân nhận ủy thác xuất khẩu phải có một trong ba loại giấy phép trên.

Vì vậy, tương tự như câu hỏi 1, doanh  nghiệp trên không thể thực hiện chức năng xuất khẩu nguyên liệu thuốc lá nếu không có một trong các loại Giấy phép nêu trên.

- Người trả lời: Quản trị cổng TTĐT [17/11/2015]

Một cửa điện tử

Đến tháng 7 Sở Công Thương đã giải quyết

100%

hồ sơ đúng hạn
(Ngày cập nhật: 31/01/2019)

DANH MỤC

THÔNG BÁO

Thiết lập dịch vụ công

TIN XEM NHIỀU

CỔNG THÔNG TIN ĐIỆN TỬ

SỞ CÔNG THƯƠNG THÀNH PHỐ HỒ CHÍ MINH

Địa chỉ: 163 Hai Bà Trưng, Quận 3, Thành phố Hồ Chí Minh
Website:http://congthuong.hochiminhcity.gov.vn/

 

Giấy phép số 17/GP-TTĐT do Sở Thông tin và Truyền thông thành phố Hồ Chí Minh cấp ngày 18 tháng 03 năm 2019

Liên hệ

Điện thoại:(+8428)38222311
Fax:(+8428)38221778
Email: sct@tphcm.gov.vn