Hỏi đápNơi trao đổi và phản hồi thông tin giữa Doanh nghiệp và Sở Công Thương

HỎI ĐÁP TRỰC TUYẾN HỎI ĐÁP TRỰC TUYẾN

tính năng sản phẩm có cần đăng ký chương trình khuyến mãi không? Người gửi: Vũ Phương Thảo - Email: thao.vu@hsbc.com.vn Ngày hỏi: 06/11/2019 - Số điện thoại: 0988275537

Kính gửi anh/chị,

Ngân hàng có thắc mắc như sau:

- Sản phẩm thẻ tín dụng A của ngân hàng có tính năng: giảm 6% tại X trong suốt vòng đời của sản phẩm. tức hễ là chủ thẻ tín dung A thì mặc định hưởng ưu đãi này. 

Căn cứ theo Nghị Định 81 thì chỉ yêu cầu đăng ký với các chương trình khuyến mãi, còn đây được hiểu là 1 tính năng của sản phẩm (tương tự tính năng hoàn tiền X% trong suốt thời gian sử dụng sản phẩm). Vậy Ngân hàng sẽ không cần thông báo chương trình khuyến mãi này đúng không?

Chờ hồi âm của anh/chị.

Xin cảm ơn

Trả lời câu hỏi

Sở Công Thương xin cảm ơn câu hỏi của Quý doanh nghiệp. Đối với trường hợp của Quý doanh nghiệp, Sở Công Thương có ý kiến như sau:

- “Bán hàng, cung ứng dịch vụ với giá thấp hơn giá bán hàng, cung ứng dịch vụ trước đó (khuyến mại bằng hình thức giảm giá)” là hình thức khuyến mại được quy định tại Điều 10 Nghị định 81/2018/NĐ-CP ngày 22/5/2018 của Chính phủ quy định chi tiết Luật Thương mại về hoạt động xúc tiến thương mại; và đây là hình thức phải thực hiện thủ tục Thông báo hoạt động khuyến mại.

- Khoản 5 Điều 10 Nghị định 81/2018/NĐ-CP quy định: “Tổng thời gian thực hiện khuyến mại bằng hình thức giảm giá đối với một loại nhãn hiệu hàng hóa, dịch vụ không được vượt quá 120 ngày trong một năm”.

- Mục L Khoản 5 Điều 17 Nghị định 81/2018/NĐ-CP quy định: “Trường hợp nhiều thương nhân cùng phối hợp thực hiện chương trình khuyến mại thì phải nêu rõ tên của các thương nhân cùng thực hiện, nội dung tham gia cụ thể và trách nhiệm cụ thể của từng thương nhân tham gia thực hiện trong chương trình”.

Do đó, việc khách hàng sử dụng thẻ của ngân hàng và mua hàng được giảm giá thì Quý Doanh nghiệp phải thực hiện thủ tục Thông báo hoạt động khuyến mại với Sở Công Thương theo đúng quy định.

Sở Công Thương thông tin đến Quý Doanh nghiệp để biết và thực hiện. Trường hợp Quý Doanh nghiệp cần thêm thông tin, vui lòng liên hệ trực tiếp Phòng Quản lý Xuất Nhập khẩu theo số điện thoại: (028) 38239571 hoặc (028) 38239572; địa chỉ: số 61 Lý Tự Trọng, phường Bến Nghé, quận 1, TP.HCM.

Trân trọng.

- Người trả lời: Sở Công thương thành phố Hồ Chí Minh [13/11/2019]

Một cửa điện tử

Đến tháng 12 Sở Công Thương đã giải quyết

99,96%

hồ sơ đúng hạn
(Ngày cập nhật: 10/12/2019)

DANH MỤC

THÔNG BÁO

Thiết lập dịch vụ công

TIN XEM NHIỀU

CỔNG THÔNG TIN ĐIỆN TỬ

SỞ CÔNG THƯƠNG THÀNH PHỐ HỒ CHÍ MINH

Địa chỉ (Cơ sở 1): 163 Hai Bà Trưng, Quận 3, Thành phố Hồ Chí Minh
Địa chỉ (Cơ sở 2): 61 Lý Tự Trọng, Quận 1, Thành phố Hồ Chí Minh
Website: http://congthuong.hochiminhcity.gov.vn

 

Giấy phép số 17/GP-TTĐT do Sở Thông tin và Truyền thông thành phố Hồ Chí Minh cấp ngày 18 tháng 03 năm 2019

Liên hệ

Điện thoại:(+8428) 38.222.311
Fax:(+8428) 38.221.778
Email: sct@tphcm.gov.vn