Hỏi đápNơi trao đổi và phản hồi thông tin giữa Doanh nghiệp và Sở Công Thương

HỎI ĐÁP TRỰC TUYẾN HỎI ĐÁP TRỰC TUYẾN

Mẫu thử dùng cho mục đích khuyến mãi (phát sampling) có được in giá tiền? Người gửi: Hoàng Gia - Email: hoanggiabc@gmail.com Ngày hỏi: 22/03/2017 - Số điện thoại:

Kính gửi Sở Công Thương Tp. Hồ Chí Minh

Hiện công ty chúng tôi có kế hoạch thực hiện việc phát mẫu thử (sampling) miễn phí cho khách hàng tại các địa điểm bán hàng và công cộng, mẩu thử cụ thể là sản phẩm dạng gói nhỏ (sachet).

Tuy nhiên, chúng tôi thắc mắc là mẫu thử (sample) phát cho khách hàng có được phép in giá thành trên mẫu thử sản phẩm hay không. Chúng tôi đã tham khảo Luật Thương mại 2005, Nghị Định 37/2006 cùng các văn bản hướng dẫn liên quang nhưng không tìm thấy hướng dẫn cụ thể rõ ràng về vấn đề này. Kính mong Sở Công Thương hướng dẫn cụ thể để chúng tôi có thể thực hiện chương trình khuyến mãi theo đúng quy định pháp luật.

Xin chân thành cám ơn

Trả lời câu hỏi

Kính gửi Quý Doanh nghiệp!

Theo nội dung câu hỏi của Quý Doanh nghiệp, Sở Công Thương có ý kiến như sau:

Việc thương nhân Phát hàng mẫu cho khách hàng dùng thử thuộc hình thức khuyến mại “Đưa hàng mẫu, cung ứng dịch vụ mẫu để khách hàng dùng thử không phải trả tiền” được quy định chi tiết tại Điều 7,  Nghị định 37/2006/NĐ-CP ngày 04/4/2006 của Chính phủ là hình thức thương nhân phải thực hiện thủ tục hành chính thông báo thực hiện khuyến mại với Sở Công Thương của các tỉnh, thành phố nơi tổ chức khuyến mại trước khi thực hiện.

Tuy nhiên, việc in giá thành trên mẫu thử sản phẩm phát cho khách hàng không thuộc thẩm quyền quản lý của Sở Công Thương. Đề nghị Doanh nghiệp liên hệ với Sở Tài chính để được hướng dẫn chi tiết về việc niêm yết giá.

Trân trọng.

- Người trả lời: Quản trị cổng TTĐT [09/10/2017]

Một cửa điện tử

Đến tháng 12 Sở Công Thương đã giải quyết

99,96%

hồ sơ đúng hạn
(Ngày cập nhật: 10/12/2019)

DANH MỤC

THÔNG BÁO

Thiết lập dịch vụ công

TIN XEM NHIỀU

CỔNG THÔNG TIN ĐIỆN TỬ

SỞ CÔNG THƯƠNG THÀNH PHỐ HỒ CHÍ MINH

Địa chỉ (Cơ sở 1): 163 Hai Bà Trưng, Quận 3, Thành phố Hồ Chí Minh
Địa chỉ (Cơ sở 2): 61 Lý Tự Trọng, Quận 1, Thành phố Hồ Chí Minh
Website: http://congthuong.hochiminhcity.gov.vn

 

Giấy phép số 17/GP-TTĐT do Sở Thông tin và Truyền thông thành phố Hồ Chí Minh cấp ngày 18 tháng 03 năm 2019

Liên hệ

Điện thoại:(+8428) 38.222.311
Fax:(+8428) 38.221.778
Email: sct@tphcm.gov.vn