Hỏi đápNơi trao đổi và phản hồi thông tin giữa Doanh nghiệp và Sở Công Thương

HỎI ĐÁP TRỰC TUYẾN HỎI ĐÁP TRỰC TUYẾN

Hỏi đáp về chương trình khuyến mãi giảm giá lên đến 50% Người gửi: Tinh Vũ - Email: thietke.koolstyle@gmail.com Ngày hỏi: 09/04/2017 - Số điện thoại:

Chào sở công thương!

Công ty chuyên về bán các đồ phụ kiện trang trí sinh nhật cho bé ở TPHCM, nhân dịp sắp tới là sinh nhật công ty nên công ty em định mở một chương trình khuyến mãi giảm giá lên đến 50% để kích thích nhu cầu các bà mẹ tự mua phụ kiện sinh nhật về để trang trí sinh nhật cho bé?

Cho em hỏi là nếu giảm giá đồ trang trí sinh nhật lên đến 50% như vậy thì có vi phạm điều khoản nào của luật thương mại không? Giám giá như vậy có bị coi là bán sản phẩm thấp hơn giá thành sản xuất vi phạm luật cạnh tranh thương mại không?

Nếu em thực hiện chương trình này có cần phải thông báo lên website của công ty không ?

Website bán hàng của bên em: http://trangtrisinhnhat.com

Xin cám ơn!

Trả lời câu hỏi

Kính gửi Quý Doanh nghiệp!

Theo nội dung câu hỏi của Quý Doanh nghiệp, Sở Công Thương có ý kiến như sau:

Giảm giá thuộc hình thức khuyến mại “Bán hàng, cung ứng dịch vụ với giá thấp hơn giá bán hàng, cung ứng dịch vụ trước đó” được quy định tại khoản 3 Điều 92 Luật Thương mại 2005 và Điều 9 NĐ số 37/2006/NĐ-CP ngày 04/4/2006 của Chính phủ quy định chi tiết Luật Thương mại về hoạt động xúc tiến thương mại.

Điều 6,  Nghị định số 37/2006/NĐ-CP ngày 04/4/2006 quy định mức giảm giá tối đa đối với hàng hoá, dịch vụ được khuyến mại : “Mức giảm giá tối đa đối với hàng hoá, dịch vụ được khuyến mại không được vượt quá 50% giá hàng hoá, dịch vụ đó ngay trước thời gian khuyến mại”.

Do đó, việc Công ty khuyến mại 50% là không vi phạm các quy định về khuyến mại.

Trân trọng.

- Người trả lời: Quản trị cổng TTĐT [09/10/2017]

Một cửa điện tử

Đến tháng 12 Sở Công Thương đã giải quyết

99,96%

hồ sơ đúng hạn
(Ngày cập nhật: 12/12/2019)

DANH MỤC

THÔNG BÁO

Thiết lập dịch vụ công

TIN XEM NHIỀU

CỔNG THÔNG TIN ĐIỆN TỬ

SỞ CÔNG THƯƠNG THÀNH PHỐ HỒ CHÍ MINH

Địa chỉ (Cơ sở 1): 163 Hai Bà Trưng, Quận 3, Thành phố Hồ Chí Minh
Địa chỉ (Cơ sở 2): 61 Lý Tự Trọng, Quận 1, Thành phố Hồ Chí Minh
Website: http://congthuong.hochiminhcity.gov.vn

 

Giấy phép số 17/GP-TTĐT do Sở Thông tin và Truyền thông thành phố Hồ Chí Minh cấp ngày 18 tháng 03 năm 2019

Liên hệ

Điện thoại:(+8428) 38.222.311
Fax:(+8428) 38.221.778
Email: sct@tphcm.gov.vn