Hỏi đápNơi trao đổi và phản hồi thông tin giữa Doanh nghiệp và Sở Công Thương

HỎI ĐÁP TRỰC TUYẾN HỎI ĐÁP TRỰC TUYẾN

nhập khẩu phân bón vô cơ Người gửi: trương thanh duy - Email: thanhduy1205@gmail.com Ngày hỏi: 21/04/2017 - Số điện thoại: 01265161651

Dạ cho e hỏi 1 số vấn đề sau: 

- sắp tới bên công ty e dự định nhập khẩu phân bón vô cơ ( DAP) đóng trong bao 10kg, từ trung quốc về việt nam, khi nhập khẩu về việt nam bên cty e dự định đóng lại trong bao 50kg để bán trong nước được phù hợp hơn. không biết làm vậy có được hay không? nếu được thì cần xin những giấy phép nào? e xin cám ơn!

Trả lời câu hỏi

Kính gửi quý doanh nghiệp!

Sở Công Thương có nhận được câu hỏi của ông/bà liên quan đến hoạt động nhập khẩu phân bón vô cơ loại bao 10 kg rồi đóng lại bao 50 kg bán ra thị trường trong nước, Sở Công Thương có ý kiến trả lời như sau:

- Đối với hoạt động nhập khẩu phân bón vô cơ đề nghị doanh nghiệp tuân thủ các quy định tại Nghị định 202/2013/NĐ-CP ngày 27/11/2013 của Chính phủ quy định về quản lý phân bón và Thông tư số 29/2014/TT-BCT ngày 30/9/2014 của Bộ Công Thương quy định cụ thể và hướng dẫn thực hiện một số điều về phân bón vô cơ, hướng dẫn việc cấp phép sản xuất phân bón vô cơ đồng thời sản xuất phân bón hữu cơ và phân bón khác tại Nghị định số 202/2013/NĐ-CP ngày 27 tháng 11 năm 2013 của Chính phủ về quản lý phân bón.

- Đối với sản phâm phân bón vô cơ trước khi đưa phân bón vô cơ lưu thông trên thị trường, tổ chức, cá nhân nhập khẩu phải thực hiện công bố hợp quy, công bố tiêu chuẩn áp dụng theo quy định tại Điều 21, Điều 22, Điều 23 Thông tư 29/2014/TT-BCT.

- Việc doanh nghiệp nhập khẩu phân bón vô cơ dưới dạng bao 10 kg về đóng thành bao 50 kg rồi bán ra thị trường thì trường hợp có sự thay đổi về các chỉ tiêu chất lượng, đặc tính kỹ thuật so với lúc nhập khẩu thì được xem là hoạt động sản xuất phân bón. Đối với trường hợp này thì đề nghị doanh nghiệp thực hiện các quy định liên quan đến hoạt động sản xuất phân bón theo quy định tại Nghị định 202/2013/NĐ-CP và Thông tư số 29/2014/TT-BCT.

Trên đây là ý kiến trả lời của Sở Công Thương gửi doanh nghiệp để biết và thực hiện./.

- Người trả lời: Quản trị cổng TTĐT [20/09/2017]

Một cửa điện tử

Đến tháng 12 Sở Công Thương đã giải quyết

99,96%

hồ sơ đúng hạn
(Ngày cập nhật: 13/12/2019)

DANH MỤC

THÔNG BÁO

Thiết lập dịch vụ công

TIN XEM NHIỀU

CỔNG THÔNG TIN ĐIỆN TỬ

SỞ CÔNG THƯƠNG THÀNH PHỐ HỒ CHÍ MINH

Địa chỉ (Cơ sở 1): 163 Hai Bà Trưng, Quận 3, Thành phố Hồ Chí Minh
Địa chỉ (Cơ sở 2): 61 Lý Tự Trọng, Quận 1, Thành phố Hồ Chí Minh
Website: http://congthuong.hochiminhcity.gov.vn

 

Giấy phép số 17/GP-TTĐT do Sở Thông tin và Truyền thông thành phố Hồ Chí Minh cấp ngày 18 tháng 03 năm 2019

Liên hệ

Điện thoại:(+8428) 38.222.311
Fax:(+8428) 38.221.778
Email: sct@tphcm.gov.vn